มือถือไม่เกิน 5,000 บาทที่คุ้มในปี 2026ควรเลือกจากการใช้งานหลักมากกว่าการเทียบตัวเลขสเปกยาว ๆ ว่าต้องการดูวิดีโอนาน ๆ ใช้ 5G ถ่ายเซลฟี หรือใช้แชตและแอปประจำวัน รายชื่อด้านล่างคัดเป็นรุ่นที่มีราคาแสดงไว้ไม่เกินงบตามหลักฐานที่มี พร้อมระบุรุ่นย่อย สเปกที่เกี่ยวข้อง และข้อแลกเปลี่ยนเพื่อช่วยตัดสินใจได้ตรงกว่า
เลือกเร็ว: เน้นจอใหญ่ แบตสูง และความบันเทิง เลือก POCO M7 4G; ต้องการ 5G และจอ OLED เลือก HMD CREST 5G; ต้องการเครื่องเริ่มต้นที่มีความจุ 128GB ในราคาต่ำ เลือก ZTE Nubia V80 Max; ส่วน vivo Y05 เหมาะกับงานพื้นฐานที่อยากได้แบตเตอรี่ 6,500 mAh
คำว่า “ยอดนิยมล่าสุด 2026” ควรดูอย่างไรในงบนี้
คำว่า “ยอดนิยม” ไม่ควรถูกตีความว่าเป็นอันดับยอดขายทั่วประเทศ เพราะหลักฐานที่ใช้เป็นทั้งบทความคัดสินค้า หน้ารวมสินค้า และบทความรวมสมาร์ตโฟนขายดีซึ่งมีขอบเขตต่างกัน โดย Siamphone เผยแพร่บทความรวมสมาร์ตโฟนขายดีเดือนกรกฎาคม 2026 และมี POCO M7 อยู่ในกลุ่มรุ่นประหยัด ขณะที่หน้ารวมสินค้าของ BaNANA แสดงตัวเลือกในช่วงงบนี้หลายรุ่น
ดังนั้น รายชื่อนี้จึงไม่ได้ประกาศว่าเครื่องใด “ขายดีที่สุด” แต่เป็นมือถือยอดนิยม 2026 ในความหมายที่ใช้งานได้จริงกว่า: มีรุ่นระบุชัดมีสเปกและราคาให้ตรวจสอบ และแต่ละรุ่นมีจุดเด่นต่างกันจนเลือกตามลักษณะการใช้ได้ ไม่ใช่เลือกเพียงเพราะชื่อแบรนด์หรือโปรโมชันชั่วคราว
4 รุ่นมือถือราคาไม่เกิน 5,000 ที่น่าพิจารณา
1. POCO M7 4G — สำหรับสายดูคอนเทนต์และต้องการแบตเตอรี่สูง
POCO M7 4G รุ่น RAM 6GB + ROM 128GB มีราคาแสดงในบทความแนะนำสินค้าที่ ประมาณ 4,590 บาท ซึ่งเป็นราคาที่แสดงในบทความ จุดเด่นอยู่ที่หน้าจอ 6.9 นิ้ว ความละเอียด FHD+ รีเฟรชเรต 144Hz แบตเตอรี่ 7,000 mAh และรองรับชาร์จไว 33W นอกจากนี้ยังระบุกล้องหลังสูงสุด 50MP และมาตรฐานกันฝุ่นและน้ำ IP64
รุ่นนี้เหมาะกับผู้ที่ใช้เครื่องเป็นจอสำหรับดูวิดีโอ อ่านคอนเทนต์ เล่นโซเชียล หรืออยากลดความกังวลเรื่องชาร์จระหว่างวัน หน้าจอขนาดใหญ่และรีเฟรชเรตสูงมีความหมายชัดเจนต่อการเลื่อนฟีดและรับชมภาพเคลื่อนไหว ส่วนแบตเตอรี่ขนาดสูงเหมาะกับรูปแบบการใช้ต่อเนื่อง
ข้อที่ต้องรับรู้ก่อนเลือก: รุ่นนี้เป็น 4G และจอ 6.9 นิ้วอาจไม่เหมาะกับคนที่ต้องถือมือเดียวหรือใส่กระเป๋าขนาดเล็กเป็นประจำ หากเครือข่าย 5G คือเงื่อนไขสำคัญควรมอง HMD CREST 5G แทน ไม่ใช่ตัดสินจากแบตเตอรี่เพียงอย่างเดียว
2. HMD CREST 5G — ทางเลือก 5G พร้อมจอ OLED ในงบจำกัด
HMD CREST 5G รุ่น RAM 6GB + ROM 128GB มีราคาแสดงในบทความแนะนำสินค้าที่ ประมาณ 3,990 บาท ซึ่งเป็นราคาที่แสดงในบทความ รุ่นนี้รองรับ 5Gใช้หน้าจอ FHD+ OLED ขนาด 6.67 นิ้ว ความละเอียด 2400 x 1080 รีเฟรชเรต 90Hzมีกล้องหน้า 50MP และแบตเตอรี่ 5,000 mAh โดยระบุระบบปฏิบัติการ Android 14
นี่คือตัวเลือกที่น่าสนใจเมื่อความต้องการหลักคือการเชื่อมต่อ 5G และต้องการจอ OLED สำหรับการดูภาพ สี และข้อความบนหน้าจอ มากกว่าการไล่หาค่าแบตเตอรี่ที่สูงที่สุด เหมาะกับคนที่ใช้โซเชียล โทรวิดีโอ ดูซีรีส์ และถ่ายภาพตัวเองเป็นระยะ
ข้อที่ต้องรับรู้ก่อนเลือก: แบตเตอรี่ 5,000 mAh อยู่คนละระดับกับ POCO M7 4G ที่ระบุ 7,000 mAh และอัตรารีเฟรช 90Hz ไม่ใช่ 144Hz หากลำดับความสำคัญคือจอใหญ่ที่สุดและใช้เครื่องหนักต่อเนื่อง POCOจะตรงโจทย์กว่า แต่ถ้า 5G กับ OLED สำคัญกว่า HMD CREST 5Gมีความสมดุลที่ต่างออกไป
3. ZTE Nubia V80 Max — ความจุ 128GB ในราคาเริ่มต้น ประมาณ 3,999 บาท
ZTE Nubia V80 Max รุ่น RAM 4GB + ROM 128GB ปรากฏบนหน้ารวมสินค้าของ BaNANA ที่ ประมาณ 3,999 บาท ซึ่งเป็นราคาหน้าแสดงรายการ สเปกที่ระบุประกอบด้วยหน้าจอ 6.90 นิ้ว ชิป Unisoc T7250, Android 16, แบตเตอรี่ 6,000 mAh และการรับประกัน 18 เดือน
จุดน่าสนใจของรุ่นนี้คือได้พื้นที่เก็บข้อมูล 128GB ตั้งแต่ระดับราคาเริ่มต้น เหมาะกับผู้ที่ต้องเก็บรูป แอป และไฟล์ในเครื่องพอสมควร แต่ไม่ได้ต้องการคุณสมบัติเฉพาะทางอย่าง 5G หรือจอ OLEDเป็นเงื่อนไขหลัก แบตเตอรี่ 6,000 mAh ยังช่วยให้เหมาะกับงานพื้นฐาน เช่น แชต โทร ดูวิดีโอ และใช้งานแอปทั่วไป
ข้อที่ต้องรับรู้ก่อนเลือก: RAM ที่ระบุคือ 4GB จึงควรตั้งความคาดหวังให้เหมาะกับเครื่องระดับเริ่มต้น โดยเฉพาะการสลับหลายแอปหรือเปิดแอปหนักพร้อมกัน รุ่นนี้เด่นเรื่องราคากับพื้นที่เก็บข้อมูล ไม่ใช่ตัวเลือกที่ข้อมูลระบุว่ามี 5G หรือจอความละเอียดสูง
4. vivo Y05 — ทางเลือกใช้งานทั่วไปที่แบตเตอรี่ 6,500 mAh
vivo Y05 รุ่น RAM 4GB + ROM 128GB มีราคาแสดงบนหน้ารวมสินค้าของ BaNANA ที่ 4,599–ประมาณ 4,999 บาท ซึ่งเป็นช่วงราคาหน้าแสดงรายการ สเปกที่ระบุคือหน้าจอ 6.74 นิ้ว ชิป Unisoc T7225, Android 16 และแบตเตอรี่ 6,500 mAh พร้อมการรับประกัน 1 ปี
รุ่นนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ตั้งใจใช้มือถือเพื่อโทร แชต รับส่งรูป ดูสื่อ และใช้แอปชีวิตประจำวัน โดยอยากได้แบตเตอรี่ขนาดใหญ่และความจุ 128GB ในงบไม่เกิน ประมาณ 5,000 บาท ช่วงราคาที่แสดงยังอยู่ในเพดานงบทั้งสองด้าน จึงไม่ต้องอาศัยเงื่อนไขย้ายค่ายหรือส่วนลดเฉพาะเพื่อให้เข้าเงื่อนไขจากข้อมูลที่มี
ข้อที่ต้องรับรู้ก่อนเลือก: ข้อมูลที่มีระบุ RAM 4GB จึงควรเลือกเมื่อรูปแบบการใช้เน้นพื้นฐาน ไม่ใช่งานที่ต้องเปิดหลายแอปหนัก ๆ ต่อเนื่อง หากต้องการ RAM 6GB พร้อมพื้นที่ 128GB ให้เทียบกับ POCO M7 4G หรือ HMD CREST 5G ซึ่งมีข้อมูลรุ่นย่อยชัดเจนกว่าในส่วนนี้
เลือกจากสิ่งที่ใช้ทุกวัน ไม่ใช่สเปกที่ดูสูงที่สุด
มือถือราคาไม่เกิน 5000 ไม่จำเป็นต้องชนะทุกด้าน เพราะแต่ละรุ่นกำลังแลกงบไปกับจุดแข็งต่างกัน การเลือกที่คุ้มจึงเกิดจากการยอมรับข้อแลกเปลี่ยนที่ไม่กระทบชีวิตจริงของตนเอง
- ดูวิดีโอหรือเล่นโซเชียลนาน: ให้ความสำคัญกับแบตเตอรี่ จอ และความจุ POCO M7 4Gมีแบตเตอรี่ 7,000 mAh จอ 6.9 นิ้ว และ ROM 128GB จึงเด่นในโจทย์นี้
- ต้องใช้ 5Gเป็นเงื่อนไข: HMD CREST 5G คือรุ่นในรายชื่อที่หลักฐานระบุชัดว่ารองรับ 5G อย่าสันนิษฐานจากชื่อแบรนด์หรือดูราคาลดแล้วคิดว่าทุกรุ่นรองรับเหมือนกัน
- ซื้อเป็นเครื่องใช้งานพื้นฐานหรือเครื่องสำรอง: vivo Y05 และ ZTE Nubia V80 Max ให้ ROM 128GB พร้อมแบตเตอรี่ 6,500 mAh และ 6,000 mAh ตามลำดับ โดยมีราคาแสดงต่ำกว่าหรือเท่ากับงบชัดเจน
- สนใจภาพบนหน้าจอมากกว่าแบตเตอรี่สูงสุด: HMD CREST 5Gมีจอ FHD+ OLED ขณะที่ POCO M7 4G เด่นที่รีเฟรชเรต 144Hz และขนาดจอ การเลือกจึงขึ้นกับว่าต้องการคุณภาพจอหรือความลื่นไหลกับขนาดเป็นหลัก
สามจุดที่ควรเช็กก่อนกดซื้อ
- เช็กรุ่นย่อยและความจุให้ตรงกับราคาที่เห็น ราคาเดียวกันของชื่อรุ่นเดียวกันอาจต่างกันตาม RAM, ROM หรือสี ตัวอย่างเช่น vivo Y05 ในข้อมูลเป็นรุ่น RAM 4GB + ROM 128GB ส่วน HMD CREST 5G และ POCO M7 4G ที่แนะนำเป็นรุ่น RAM 6GB + ROM 128GB
- อย่าใช้ราคาต่ำสุดแทนราคาที่จ่ายได้จริง ราคาของสินค้าบางรุ่นเป็นช่วง เช่น vivo Y05 แสดง 4,599–ประมาณ 4,999 บาท ส่วนราคาที่ปรากฏในบทความคัดสินค้าอาจต่างจากราคาหน้าร้านในเวลาที่ซื้อ จึงควรดูยอดชำระสุดท้ายก่อนยืนยัน
- เช็กสิ่งที่ต้องมี ไม่ใช่แค่สิ่งที่อยากได้ หากต้องใช้ 5G ให้ตรวจว่าเป็นรุ่นที่ระบุรองรับ 5G อย่างชัดเจน หากต้องเก็บไฟล์มาก ให้ยืนยันว่าได้ ROM 128GB และหากใช้มือถือหนักนอกบ้าน ให้ดูทั้งความจุแบตเตอรี่และขนาดเครื่องว่าถือสะดวกจริงหรือไม่
สรุป: รุ่นไหนคุ้มสุดสำหรับคุณ
หากต้องการคำตอบแบบสั้นที่สุด POCO M7 4G เหมาะกับสายบันเทิงที่ให้แบตเตอรี่และจอใหญ่เป็นอันดับแรก, HMD CREST 5G เหมาะกับคนที่ต้องการ 5G และจอ OLED ในงบต่ำกว่า ประมาณ 4,000 บาท, ZTE Nubia V80 Max เหมาะกับการเริ่มต้นที่เน้น ROM 128GB และแบตเตอรี่ 6,000 mAh ในราคา ประมาณ 3,999 บาท ส่วน vivo Y05 เหมาะกับงานทั่วไปที่อยากได้แบตเตอรี่ 6,500 mAh ภายใต้งบเดิม
สุดท้าย มือถือที่คุ้มไม่ใช่เครื่องที่มีตัวเลขสูงสุดทุกช่อง แต่คือรุ่นที่ลงทุนกับสิ่งที่คุณใช้จริงทุกวัน และไม่บังคับให้จ่ายเพิ่มเพื่อคุณสมบัติที่แทบไม่ได้ใช้

